Kinh nghiệmTin tức & Kinh nghiệm Bất Động Sản

Thông tin “Luật kinh doanh Bất động sản” mới nhất 2019

Luật Kinh doanh Bất động sản
Luật Kinh doanh Bất động sản
215views

Luật kinh doanh Bất động sản – Lĩnh vực kinh doanh bất động sản xuất hiện tại Việt Nam đã lâu. Nổi bật nhất là sự kiện bùng nổ bất động sản năm 2007. Nhưng mãi đến năm 2014, luật kinh doanh bất động sản mới chính thức được áp dụng. Bộ luật ra đời quy định về các lĩnh vực trong bất động sản như mua bán, chuyển nhượng, kinh doanh dịch vụ bất động sản,… Đến năm 2019, bộ luật đã được chỉnh sửa. Sau đây, Homevietland sẽ thông tin đến cho khách hàng những điểm nhấn trong bộ luật được sửa đổi.

Nội dung chính:

  1. CHỨNG THƯ BẢO LÃNH CĂN HỘ TRONG TƯƠNG LAI
  2. CÁ NHÂN – TỔ CHỨC CÓ VỐN ĐIỀU LỆ TỪ 20 TỶ ĐỒNG MỚI ĐƯỢC PHÉP KINH DOANH BĐS
  3. NGƯỜI NGOẠI QUỐC SỞ HỮU BĐS VIỆT NAM CẦN ĐIỀU KIỆN?
  4. CHUNG CƯ XÂY DỰNG XONG KHỐI ĐẾ MỚI ĐƯỢC PHÉP KÝ HĐMB
  5. CHƯA CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỞ HỮU, CHỦ ĐẦU TƯ KHÔNG ĐƯỢC THU VƯỢT QUÁ 95%
Luật Kinh doanh Bất động sản
Luật Kinh doanh Bất động sản

CHỨNG THƯ BẢO LÃNH CĂN HỘ TRONG TƯƠNG LAI

Theo điều 56 Luật kinh doanh BĐS, chủ đầu tư khi triển khai 1 dự án bất động sản về cho thuê – mua nhà ở, căn hộ hình thành trong tương lai thì bắt buộc cần phải có tổ chức tài chính hoặc tổ chức tín dụng được cấp phép hoạt động tại Việt Nam, thực hiện việc bão lãnh sản phẩm bất động sản hình thành trong tương lai. Vì sao cần phải có Điều luật 56? – Bởi vì, khi những chủ đầu tư đuối vốn, hoặc không đủ tiềm lực để tiếp tục triển khai dự án thì sẽ có các tổ chức này đứng ra chịu trách nhiệm hoàn trả lại cho khách hàng.

CÁ NHÂN – TỔ CHỨC CÓ VỐN ĐIỀU LỆ TỪ 20 TỶ ĐỒNG MỚI ĐƯỢC PHÉP KINH DOANH BĐS

Không như những loại hình kinh doanh nhỏ lẻ, bất động sản là tài sản có giá trị cao, nên yêu cầu cũng khắt khe hơn. Do vậy, chủ đầu tư cần có nhiều vốn để đảm bảo vận hành công ty một cách trơn tru – ổn định.

Để thành lập 1 doanh nghiệp BĐS, chủ đầu tư cần có vốn điều lệ từ 20 tỷ đồng trở lên. Ngoài ra, hình thức hợp tác xã có vốn pháp định không dưới 20 tỷ đồng cũng được chấp nhận.

Đối với hộ gia đình, cá nhân kinh doanh bất động sản nhỏ lẻ không cần phải kê khai vốn – nhưng phải kê khai và nộp thuế đầy đủ. Chủ đầu tư không chấp hành đúng quy định có thể bị phạt tiền từ 50-60 triệu đồng. – Theo Quy định Điều 57 Nghị định 139/2017/NĐ-CP.

NGƯỜI NGOẠI QUỐC SỞ HỮU BĐS VIỆT NAM CẦN ĐIỀU KIỆN?

Theo Điều 2, khoản 3 – Điều 14 Luật Kinh doanh Bất động sản:

  • Người Việt Nam định cư nước ngoài, Người ngoại quốc được thuê, mua các loại BĐS để sử dụng
  • Người Việt Nam định cư nước ngoài, Người ngoại quốc được thuê, mua các loại BĐS để sử dụng là văn phòng làm việc

Tuy nhiên, việc này cần đáp ứng một số điều kiện sau:

  • Tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam chỉ được mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở
  • Tổ chức, cá nhân nước ngoài chỉ được sở hữu không quá 30% tổng số căn hộ của một tòa nhà chung cư

Trường hợp sản phẩm Bất động sản là Căn hộ chung cư bao gồm nhiều toà nhà:

  • Tổ chức, cá nhân ngoại quốc không được sở hữu quá 30% tổng số căn hộ/toà nhà
  • Tổ chức, cá nhân ngoại quốc không được sở hữu quá 30% tổng số sản phẩm toàn dự án

CHUNG CƯ XÂY DỰNG XONG KHỐI ĐẾ MỚI ĐƯỢC PHÉP KÝ HĐMB

Trường hợp bán nhà ở hình thành trong tương lai, để ký HĐMB với khách hàng thì cần đáp ứng được các điều kiện sau đây:

  1. Hồ sơ dự án đầy đủ bao gồm:
    • Hồ sơ dự án đầu tư xây dựng nhà ở
    • Thiết kế kỹ thuật được cơ quan thẩm quyền phê duyệt
    • Giấy phép xây dựng (Nếu thuộc diện phải có Giấy phép xây dựng)
    • Đã giải chấp (Trường hợp nhà ở được thế chấp)
  2. Đối với căn hộ chung cư, dự án hoàn thành Khối đế theo quy định của pháp luật về xây dựng
  3. Hợp đồng bảo đảm giao dịch nhà ở ký với tổ chức tài chính hoặc ngân hàng thương mại theo quy định tại Điều 118 của Luật Kinh doanh BĐS
  4. Chấp thuận đầu tư, kinh doanh nhà ở thuộc Cơ quan quản lý cấp tỉnh có thẩm quyền phê duyệt

CHƯA CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỞ HỮU, CHỦ ĐẦU TƯ KHÔNG ĐƯỢC THU VƯỢT QUÁ 95%

Đối với trường hợp mua bán nhà ở được xây dựng theo dự án. Chủ đầu tư chỉ được nhận tiền mua nhà trả trước của khách hàng theo tiến độ xây dựng nhưng:

  • Kkhông được vượt quá 70% giá trị sản phẩm đến trước khi bàn giao nhà ở cho người mua
  • Không được vượt quá 95% giá trị sản phẩm đến trước khi người mua được cấp Giấy chứng nhận.

Trường hợp chủ đầu tư là tổ chức, cá nhân nước ngoài:

  • Chỉ ứng trước tiền mua nhà của khách hàng không quá 50% giá trị sản phẩm trước khi bàn giao.
  • Không vượt quá 95% giá trị sản phẩm mua bán đến trước khi cấp Giấy chứng nhận.

HOMEVIETLAND

HOT LINE: 0935 211 800


Xem thêm:

0935.211.800